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1.0 UTANGULIZI 

Kampuni ya Huduma za Meli (Marine Services Company Limited – MSCL) 

imeendelea kutoa mchango wake katika kutoa huduma za usafiri kwa njia ya 

maji katika Maziwa Makuu ya Victoria, Tanganyika na Nyasa. Kampuni hii 

iliyoanzishwa kwa Sheria ya Makampuni (Sura ya 212) tarehe 8 Desemba, 1997 

na inamilikiwa na Serikali kwa asilimia 100. Kabla ya kuanzishwa kwa MSCL, 

huduma hizi zilikuwa zinatolewa na kitengo cha usafirishaji wa majini chini ya 

Usimamizi wa Shirika la Reli (TRC). MSCL iliwekwa chini ya Tume ya 

Kurekebisha Mashirika ya Umma (PSRC) Mwaka 2004 kwa ajili ya kurekebishwa 

ili hatimaye ibinafsishwe. Kutokana na sababu mbalimbali ikiwa ni pamoja na 

kukosekana kwa mwekezaji mahiri, Kampuni hii haikubinafsishwa. Huduma 

zinazotolewa na MSCL zimeendelea kuchangia katika kuboresha na kuimarisha 

utendaji wa sekta mbalimbali za maendeleo nchini. 

Huduma za usafiri wa abiria na mizigo zinazotolewa katika Maziwa makuu ya 

Victoria, Tanganyika na Nyasa zimewezesha mwingiliano wa shughuli za kijamii 

na kiuchumi kati ya Tanzania na nchi jirani za Uganda, Kenya, Sudan Kusini, 

Rwanda, Burundi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo (DRC), Zambia na 

Malawi. MSCL imekuwa ni kiungo muhimu cha kutoa huduma hizo za 

kusafirisha abiria na mizigo kwa wananchi waishio katika mwambao wa Maziwa 

Makuu na Visiwa katika maziwa hayo vikiwemo Visiwa vya Ukerewe. Vile vile, 

MSCL imekuwa tegemeo kuu la usafiri kwa wananchi waishio katika maeneo 

yasiyofikika kwa urahisi kwa usafiri mbadala na kuwezesha huduma zake kuwa 

za gharama nafuu, kuunganisha usafiri kwa njia ya maji kati ya Tanzania na 

nchi jirani na huduma hizo kuchangia katika ukuaji wa uchumi wa Viwanda.  

1.1 MAJUKUMU YA KAMPUNI 

Majukumu ya MSCL ni kusafirisha abiria na mizigo katika Ziwa Victoria, Ziwa 

Tanganyika na Ziwa Nyasa kwa kutumia meli inazomiliki.  

1.2 UMUHIMU WA KAMPUNI YA MSCL 

Umuhimu wa huduma zitolewazo na Kampuni ya MSCL ni pamoja na: 
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i. Kuwa kiungo muhimu cha usafiri wa abiria na mizigo kwa gharama nafuu 

kwa wananchi waishio katika mwambao wa maziwa makuu; 

ii. Kiunganishi muhimu cha shughuli za kijamii na kiuchumi kati ya 

Tanzania na nchi jirani za Uganda, Kenya, Sudan Kusini, Rwanda, 

Burundi, DR-Congo, Zambia na Malawi; 

iii. Kichocheo kikubwa katika kukuza uchumi wa nchi za maziwa makuu 

ikijumuisha Tanzania kwa kuunganisha Bandari za Dar es Salaam, Tanga 

na Mtwara na nchi za Uganda, Sudan Kusini, Rwanda, Burundi na DR 

Congo katika usafirishaji wa shehena mbalimbali; 

iv. Ni tegemeo muhimu la usafiri kwa wananchi waishio katika maeneo 

yasiyofikika kwa urahisi katika maziwa makuu na hivyo kuwa njia 

mbadala ya usafiri hususan maeneo ya visiwani kama Ukara na Ukerewe; 

na  

v. Kusaidia kuboresha utendaji katika utoaji wa huduma za reli ya Kati na 

Bandari ya Dar es Salaam.  

1.3 DIRA 

Kuwa Kampuni inayoongoza kwa huduma za usafiri wa majini zenye ushindani, 

tegemeo na zenye kumjali mteja katika ukanda wa maziwa makuu. 

1.4 DHIMA 

Kutoa huduma ya usafiri yenye kuongoza, inayotegemewa, ya uhakika, endelevu 

na salama kibiashara katika kuhudumia vizuri wateja wake katika maziwa ya 

Victoria, Tanganyika na Nyasa. 

1.5 MAADILI YA MSINGI 

Usalama (Safety), Uadilifu (Integrity), Umoja (Teamwork), Thamani kwa 

Mwenye Hisa (Shareholder’s Value) na Rafiki kwa Mazingira 

(Environmentally friendly). 
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2.0 HISTORIA YA KAMPUNI 

2.1 Uanzishwaji wa MSCL na mpango wa kuibinafsisha 

Kampuni ya Huduma za Meli iliundwa kutokana na Kitengo cha Huduma za 

Meli (Usafiri wa Majini -Marine Division) cha lililokuwa Shirika la Reli Tanzania 

(TRC). Kitengo hiki awali kilikuwa Idara chini ya Shrikia la Reli. Mahitaji ya 

kuboresha huduma yaliyofanyika chini ya Ufadhili wa Shirika la Maendeleo la 

Denmark (DANIDA) yalipelekea Idara hii kugeuzwa na kuwa kitengo 

kilichojitegema kwa baadhi ya mambo pia kikawa na Menejimenti yake ambayo 

iliripoti kwa Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Reli. Kujitegemea huku kwa 

kitengo hiki hakukuwa kwa moja kwa moja kwani baadhi ya mambo yalifanyiwa 

maamuzi moja kwa moja na Menejimenti kuu ya shirika la Reli Makao makuu. 

Miongoni mwa mambo haya ilikuwa suala la sera, fedha na mipango pamoja na 

suala la utumishi.  

Kitengo hiki kiliendelea kufanya kazi vizuri kwa faida kikiruzuku (subsidize) 

shughuli za Shirika la Reli zilizokuwa zikiendeshwa kwa hasara kwa muda mrefu 

kutokana na uchakavu wa miundombinu mbalimbali ya Shirika ikiwemo Injini 

na mabehewa. 

Itakumbukwa kuwa kwenye miaka ya 1990 kulikuwa na zoezi kubwa la 

kubinafsisha Mashirika ya Umma yaliyokuwa yakiendeshwa kwa hasara ili 

kuyaletea tija. 

Kutokana na utafiti uliofanywa na watalaam ilionekana kuwa isingekuwa kazi 

rahisi kubinafsisha Shirika la Reli Tanzania likiwa kama lilivyokuwa kwa maana 

ya Huduma la Reli –Miundommbinu ya Reli (njia) na huduma za uendeshaji wa 

mabehewa na Kitengo cha Meli kwa pamoja. Ilionekana kuwa isingewezekana 

kupata mwekezaji mmoja wa kulichukua Shirika zima. 

Kutokana na maelezo hayo hapo juu, iliamuliwa kuwa Kitengo cha Meli 

kitenganishwe na Huduma za Reli. Maamuzi yalifanyika kuwa Kitengo cha 

Huduma za Meli kianzishwe kama Kampuni inayojitegemea ili kurahisishwa 
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ubinafsishaji wa taasisi hizo mbili mpya kwa maana ya Shirika la Reli na 

Kampuni ya Huduma za Meli (MSCL). 

Ili kufanikisha azma hiyo, mwaka 1997 Menejimenti ya Shirika la Reli iliteua 

Mkandarasi yaani Kampuni ya Uwakili ya “Rutenge & Co. Advocates” ya Dar 

es salaam iliyoandaa MEMORANDUM and ARTICLES OF ASSOCIATION za 

kuanzisha Kampuni ya Huduma za Meli. Kampuni hiyo ilisajiliwa chini ya sheria 

ya Makampuni sura 212 mnamo tarehe 8 Mwezi Desemba 1997 na kupewa cheti 

cha usajili Na. 33117.  

Bodi ya kwanza ya watu tisa (9) ya Kampuni hii iliteuliwa na Bodi ya Shirika la 

Reli Tanzania ikiaminika kuwa Kampuni ya Huduma za Meli ni Kampuni Tanzu 

ya Shirika la Reli. Kampuni ya Huduma za Meli ilianza kufanya kazi rasmi tarehe 

1 Mwezi wa Agosti 1998. Kampuni hii ilianza kazi bila kuwa na fedha yoyote 

Benki baada ya fedha zote zilizokuwepo kuhamishiwa Shirika la Reli. Mtaji 

iliyoanza nao kuzalisha mapato ulikuwa ni mafuta yaliyokuwa kwenye meli siku 

hiyo.  

Aidha Serikali kupitia gazeti lake GN Na.125A la tarehe 21 Juni, 1999 ilihamisha  

rasmi miundombinu yote inayohusu usafiri wa maziwa ya Victoria, Tanganyika 

na Nyasa kutoka lililokuwa Shirika la Reli Tanzania (TRC) kwenda MSCL. 

Miundombinu hiyo ni pamoja na Meli zote (isipokuwa Meli ya MV Umoja 

iliyoonekana kama ni sehemu ya muendelezo wa Reli majini), majengo ya ofisi, 

karakana, majengo ya stoo, bandari na miundombinu yake pamoja na vyelezo 

vilihamishiwa MSCL. Tangu hapo MSCL ilianza kuendesha shughuli zake kama 

Kampuni Tanzu ya TRC. 

Ikumbukwe pia kuwa lengo la kutenganisha Kitengo cha Meli na Shirika la Reli 

ilikuwa ni kurahisiha ubinafsishaji wa taasisi hizi mbili. Ilitegemewa kuwa 

Kampuni ya Huduma za Meli isingefanya kaza zaidi ya miezi sita kabla ya 

kubinafsishwa. Kutokana na hilo hata uuandaaji wa MEMARTS zake haukuwa 

wa umakini wa kutosha. Kutokana na hilo tunashuhudia mapungufu mengi ya 
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kiufundi na kiukweli (both technical and factual/ reality mistakes) uhalisia wa 

mambo.  

Mfano Kampuni ilianza na mtaji wa Meli na miundo mbinu ya kibandari na mali 

nyingine kama majengo ya thamani kubwa vyote vikiwa na thamani ya mabilioni 

ya Shilingi lakini inaonyesha katika MEMARTS za Kampuni kuwa mtaji wa hisa 

za MSCL ni shilingi za Tanzania milioni moja (Tshs 1,000,000/=), (rejea aya ya 

4, kurasa wa 7 wa Articles of Association na aya ya 5 ya memorandum of 

Association). Hili ni Kinyume na uhalisia. 

Pia katika ukurasa wa 6 wa “Memorandum” na ukurasa wa 27 wa “Articles of 

Association” inaonyesha kuwa MSCL itakuwa ni Kampuni Tanzu ya Shirika la 

Reli (Subsidiary Company). Suala hili pia lilikuwa ni mapungufu makubwa ya 

kisheria kwani Shirika la Reli lilikuwa limeshatangazwa kubinafsishwa (A 

gazzetted Specified Body) kisheria ni kama limefilisika na hivyo haliwezi kuhodhi 

(Kumiliki) hisa kwenye Kampuni nyingine.    

Kibaya zaidi TRC chini ya Sheria ya Mwaka 2007 iliishakufa lakini kwa mujibu 

wa MEMMARTS bado inamiliki hisa zote za MSCL. Kwa kipindi cha 2007 hadi 

2018 sasa kilichokuwepo ni TRL badala ya TRC. 

Malengo ya Serikali ya kubinafsisha MSCL ndani ya miezi sita yalishindikana 

na ikaendelea kufanya kazi ikijiendesha bila ruzuku yoyote ya Serikali. Hata 

hivyo kwa kipindi chote hicho MSCL ilikuwa ikijiendesha kwa hasara isipokuwa 

mwaka mmoja ndiyo ilipopata faida. Sababu za MSCL kuendeshwa kwa hasara 

kwa kipindi hicho ni kutokana na uchakavu wa meli zake na miundombinu ya 

kibandari. Kutokana na hilo, faida yote iliyokuwa ikipatikana ilimezwa na 

uchakavu (depreciation of assets) kwa mujibu wa taratibu na kanuni za 

kiuhasibu.  

Hatimaye ubinafsishwaji wa MSCL haukufanikiwa kutokana na sababu 

mbalimbali ikiwemo ya kutojitokeza kwa wawekezaji wenye uwezo wa kiuchumi 

na kiutaalam. 
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Mnamo mwaka 2004 mabadiliko mengine yalishuhudiwa. Serikali ilipitisha 

Sheria ya Mamlaka ya Bandari Tanzania (The Ports Act, 2004). Kutokana na 

hatua hiyo bandari zote katika pwani ya bahari na kwenye maziwa makuu 

zikiwemo zilizokuwa chini ya MSCL na miundombinu yote ya kibandari 

zilihamishiwa Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania (TPA). Hatua hii pia 

ilihusisha meli moja ya uokozi iitwayo MT.Linda.  

Mpango wa kuibinafsisha Kampuni ya MSCL ndiyo uliopelekea miundombinu 

yake zikiwemo Bandari zote za Maziwa Makuu (yaani zilizoko Ziwa Victoria, 

Tanganyika na Ziwa Nyasa), ghala za kuhifadhia mizigo, majengo yote ya 

kibiashara na Ofisi zote, Vyelezo (Floating Docks, Slipways, Oil jets) na Karakana 

zote kuhamishiwa katika Mamlaka ya Bandari mnamo mwaka 2006. Katika 

mpango huo Kampuni ilibakia na jukumu la kusimamia na kuendesha meli tu 

hadi pale mnunuzi wa meli hizo atakapopatikana.  

Hali hiyo ya sintofahamu kwa MSCL iliathiri kwa kiasi kikubwa utendaji wa 

Kampuni kwani licha ya kwamba hapakuwa na Uwekezaji uliokuwa ukifanyika 

katika kipindi hicho cha mpito lakini pia hapakuwa na mikakati yoyote ya 

kuzifanyia matengenezo meli za Kampuni na hivyo kupelekea meli nyingi 

kuharibika kutokana na Uchakavu wa mitambo.  

Aidha Kampuni ilisitisha ajira za kudumu na kuanza kutoa ajira za mikataba ya 

muda mfupi na hivyo kupunguza morali ya Utendaji kazi baina ya watumishi 

sambamba na kutokea wimbi kubwa la wafanyakazi kuacha kazi na kwenda 

kutafuta sehemu zenye ajira za uhakika na maslahi bora. 

2.2 Kushuka kwa Uzalishaji wa Mapato ya MSCL 

Kusimama kwa meli nyingi za MSCL kulisababisha kupungua kwa Uzalishaji wa 

Mapato kiasi cha kupelekea Kampuni kushindwa kujiendesha yenyewe 

kibiashara na hivyo kushindwa kutimiza majukumu yake mengi ikiwemo 

kushindwa kulipa mishahara ya watumishi. Hadi mwanzoni mwa mwezi 

Septemba, 2018 malimbikizo ya mishahara ya watumishi yalifikia kiasi cha 
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Shilingi bilioni 3.8 kutokana na miezi 27 ya kutolipwa mishahara. Hata hivyo 

Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. John Pombe 

Magufuli aliridhia kulipa malimbikizo hayo wakati wa hafla ya Utiaji Saini wa 

miradi minne ya maendeleo iliyofanyika katika Bandari ya Mwanza Kusini tarehe 

03 Septemba, 2018. 

Aidha, katika Mkakati wa kuiwezesha Kampuni iweze kujiendesha yenyewe 

kibiashara iliridhia kuipatia MSCL kiasi cha Shilingi 5,916,209,500 kuanzia 

Aprili, 2019 hadi Juni, 2021 kwa ajili ya kulipa mishahara ya watumishi wakati 

utekelezaji wa miradi ya ukarabati na ujenzi wa meli ikiendelea kutekelezwa. 

2.3 Mkakati wa kuifufua MSCL 

Hata hivyo kwa kutambua Umuhimu wa huduma za MSCL Serikali iliamua 

kufuta uamuzi wake wa kutaka kuibinafsisha MSCL na kuamua kufanya 

Uwekezaji mkubwa ili kuhuisha Utendaji wa Kampuni hii. Sambamba na 

Uwekezaji mkubwa unaoendelea kufanywa na Serikali kupitia miradi ya 

Maendeleo pia Serikali iliamua kuweka Uongozi mpya wa MSCL ili kuweka 

chachu mpya ya Utendaji kazi mwishoni mwa mwaka 2016.  

Mkakati huo ulifanikiwa kumpata Afisa Mtendaji Mkuu Bw. Eric B. Hamissi 

kutoka Benki ya Uwekezaji Tanzania (TIB – Corporate Bank), Meneja Utumishi 

na Rasilimaliwatu aliyeazimwa kwa muda kutoka Ofisi ya Mkuu wa Mkoa, 

Mwanza. Wengine ni pamoja na Mwanasheria aliyeazimwa kutoka Ofisi ya Mkuu 

wa Mkoa wa Shinyanga, Meneja Manunuzi na Ugavi aliyeazimwa kutoka 

Halmashauri ya Wilaya ya Meatu na Mkaguzi Mkuu wa ndani aliyeazimwa 

kutoka Halmashauri ya Jiji, Mwanza.  

Pia katika kuimarisha safu ya Uongozi na Idara ya Ufundi, Serikali kupitia Tume 

ya Utumishi wa Umma iliridhia kutoa kibali cha kuajiriwa kwa Mhandisi Abel 

Gwanafyo akiwa ni mstaafu kutoka Jeshi la Wananchi (JWTZ), Kamandi ya 

Wanamaji. 
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2.4 Kubuniwa kwa Mpango Mkakati wa Muda Mfupi  

Mara baada ya kuingia madarakani Uongozi mpya uliamua kubuni Mpango 

Mkakati wa muda mfupi (Short term Turnaround Strategy) ili kunusuru na 

kuhuisha hali ya Utendaji wa Kampuni.  

Katika Mpango Mkakati wake wa muda wa miezi 24 ulioanzia mwezi Januari 

2017 hadi Disemba 2018 maarufu kama “Short term turnaround Strategy”, 

Kampuni iliazimia na kufanikiwa kufanya yafuatayo ili kuhuisha Utendaji wa 

Kampuni:- 

i) Kuongeza idadi ya meli zinazofanya kazi kwa kuzifanyia 

ukarabati meli ambazo zilihitaji kufanyiwa matengenezo 

madogo ili kuanza kufanya kazi tena. 

Kampuni ilipata mkopo nafuu kutoka Mamlaka ya Bandari (TPA) ili kufanikisha 

utekelezwaji wa matengenezo ya baadhi ya meli zake tatu kama ilivyoazimiwa 

katika Mpango Mkakati wake wa muda mfupi. Mkopo huo wa Shilingi milioni 

300 uliwezesha Kampuni kuzifanyia ukarabati meli tatu za MV.Clarias kwa 

kuiboresha hali yake na kuifanya izidi kuvutia wateja, meli ya mizigo ya 

ML.Wimbi na meli ya kubeba mafuta ya MT.Sangara. Pia Kampuni ilifanikiwa 

kuifanyia matengenezo ya muda madogo meli ya kubeba mabehewa ya 

MV.Umoja japo mitambo yake bado inakumbwa na changamoto mbalimbali za 

kiufundi kutokana na ukweli kuwa injini zake ni za muda mrefu (tangu 

ilipojengwa mwaka 1964) na vipuri vyake kwa sasa havipatikani katika soko. 

Mradi huo mdogo ulisaidia kuongeza idadi ya meli kutoka moja (ambayo ndiyo 

pekee iliyokuwa ikifanya kazi wakati Uongozi mpya ukiingia madarakani) hadi 

meli tano japo kwa sasa zimebaki nne kutokana na kusimamishwa kwa meli ya 

MV.Liemba mwezi Oktoba, 2018. 
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ii) Kuimarisha kitengo cha Ufundi kwa kutafuta wataalamu mahiri 

kwa ajili ya kuratibu utendaji wa mitambo ya meli za Kampuni 

Kampuni imefanikiwa kumpata mhandisi ambaye ni awali alikuwa ni mstaafu 

wa Jeshi la Wanamaji (Navy Army) kabla ya kurejeshwa kwenye ajira ya Jeshini 

na Mheshiniwa Rais wa Jamhuri ya Tanzania tarehe 08 Desemba, 2019. 

Mtumishi huyo kwa sasa ndiye anayeongoza idara ya Ufundi. 

iii) Kuweka mipango na mikakati ya kudhibiti mapato na matumizi 

ya Kampuni 

Kampuni kwa kushirikiana na Mamlaka ya Serikali Mtandao (e – GA) 

imeshafunga na kuanza kutumia mfumo wa kielektroniki kwa ajili ya kukatia 

tiketi za abiria kati ya Bandari ya Mwanza Kaskazini na Nansio - Ukerewe. MSCL 

itaendelea kufunga Mfumo katika vituo vyake vyote vya kukusanyia mapato. 

Mfumo huo unawezesha mapato ya MSCL kuingia kwenye mfumo wa malipo ya 

Serikali (GePG) na hivyo kuweka uwazi na kuzuia mianya ya ubadhirifu katika 

ukusanyaji wa mapato. 

Aidha MSCL imeanza kutumia Mfumo wa kielektroniki wenye dhamira kuu ya 

kurahisisha utoaji wa taarifa za fedha na utawala sambamba na udhibiti wa 

mali na dhima za Kampuni (ERMS) ulioandaliwa na e – GA kuanzia mwaka wa 

fedha 2019/2020. 

iv) Kupunguza wafanyakazi wasiokuwa na tija kwa Kampuni kwa 

sasa. 

Kampuni ilendesha zoezi la kuwaondoa katika ajira wafanyakazi ambao uwepo 

wao kwa sasa hauna tija wala ufanisi kwa utendaji na uendeshaji wa Kampuni. 

Zoezi hili ambalo liliendeshwa kwa ufanisi limefanikiwa kupunguza wafanyakazi 

wapatao 74 hadi sasa. Njia zilizotumika kuwapunguza watumishi hao ni pamoja 

na kutohuisha mikataba yao pale muda wake ulipoisha, kustaafu kwa mujibu 

wa sheria, vifo na wengine kuacha kazi wenyewe.  
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v) Kuratibu na kukamilisha mchakato wa manunuzi kwa ajili ya 

kuwapata wakandarasi wa utekelezaji wa miradi ya maendeleo 

Kampuni ilifanikisha michakato ya manunuzi kwa ajili ya kuwapata 

wakandarasi wa utekelezaji wa miradi mikubwa ya maendeleo ambapo tayari  

miradi minne inaendelea na Utekelezaji wake. Miradi hiyo ni ile ya Ujenzi wa 

meli moja mpya yenye uwezo wa kubeba abiria 1,200 na tani 400 za mizigo 

katika Ziwa Victoria, Ujenzi wa chelezo cha kujengea meli katika Ziwa Victoria 

na miradi ya Ukarabati mkubwa wa meli za MV.Victoria na MV.Butiama na 

hatimaye kutiwa saini mikataba yake tarehe 03 Septemba 2018. 

vi) Kuongeza wigo wa biashara 

Kwa kushirikiana na wadau wa Ushoroba wa Kati (Central corridor key 

stakeholders) ambao ni Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari (TPA), Shirika la Reli 

laTanzania (TRC) na Shirika la Reli la Uganda (URC), Kampuni ya MSCL 

ilifanikiwa kurudisha tena huduma ya usafirishaji wa shehena ya mizigo kati ya 

Bandari ya Dar es Salaam na Kampala – Uganda kwa njia ya mabehewa kupitia 

reli ya kati na kwa njia ya maji kati ya Mwanza na Portbell – Uganda na hatimaye 

kwa njia ya reli hadi Kampala. Kampuni kwa kutumia meli yake ya kubeba 

mabehewa ya MV.Umoja iliyoko ziwa Victoria imekuwa ni kiunganishi muhimu 

(Intermodal link) kati ya reli ya Kati na Uganda.  

Huduma hizi zilirudishwa rasmi tarehe 24 Juni 2018 baada ya kuwa 

zimesimama kwa kipindi cha miaka 10. 

3.0 MUUNDO WA KAMPUNI 

MSCL inasimamiwa na Bodi ya Wakurugenzi ambayo Mwenyekiti wake 

huteuliwa na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Aidha, MSCL 

inaongozwa na Afisa Mtendaji Mkuu ambaye huteuliwa na Waziri mwenye 

dhamana na masuala ya uchukuzi na ndiye Mtendaji Mkuu wa Kampuni na 

Afisa Masuuli. Mtendaji Mkuu anasaidiwa na Mameneja. MSCL ina ofisi 

zinazoongozwa na Mameneja katika mikoa ya Mwanza, Kigoma na Mbeya.    
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Kwa kuzingatia muundo uliopo sasa, MSCL ina Idara 4; Vitengo 4 na watumishi 

107. Idara na Vitengo hivyo ni kama ifuatavyo:  

i) Idara ya Utumishi na Rasilimaliwatu; 

ii) Idara ya Fedha na Uhasibu; 

iii) Idara ya Masoko na Biashara; 

iv) Idara ya Ufundi na mitambo; 

v) Kitengo cha Manunuzi na Ugavi; 

vi) Kitengo cha Ukaguzi wa ndani; 

vii) Kitengo cha Sheria; na 

viii) Kitengo cha TEHAMA. 

Hata hivyo tayari imeshaandaa Muundo mpya ambao umelenga kuboresha 

utendaji na kuongeza ufanisi kwa kukidhi mahitaji ya sasa na ya baadaye. 

Tayari Muundo huo umeshaidhinishwa na Kamati ya Rais ya Utekelezaji kwa 

ajili ya kuanza kutumika. Pia Muundo wa Ikama ya watumishi (Scheme of 

Services) nao umeshaidhinishwa na Tume ya Utumishi wa Umma kwa ajili ya 

kupata idhini ya kuanza kutumika sambamba na Muundo mpya wa Kampuni. 

Muundo mpya wa Taasisi umelenga kukidhi mapungufu yaliyokuwemo kwenye 

Muundo wa zamani ambapo unatarajiwa kuongeza ufanisi wa utendaji kazi na 

pia kuongeza nafasi na vitengo muhimu kwa ajili ya kuimarisha Usalama, 

matengenezo na matunzo ya meli, utunzaji wa mazingira, kupunguza na 

kukabiliana na viatarishi mbalimbali (Risk Management).  

 

Aidha pia Muundo huo umelenga kuwaongezea watumishi morali ya utendaji 

kazi na kuboresha mazingira ya utumishi kwa ajili ya kuvutia na kuendelea 

kubakisha nguvu kazi mahiri.(Tafadhali rejea Kiambatisho “A” kuhusu Muundo 

mpya). 

4.0 UTENDAJI WA KAMPUNI ULIVYO KWA SASA 

Utendaji wa Kampuni umeainishwa kupitia Idara na vitengo vyake kama 

inavyoonekana hapo chini:- 
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4.1 UTENDAJI WA IDARA YA RASILIMALIWATU NA UTAWALA 

Kwa sasa Kampuni inajiendesha ikiwa na watumishi mia moja (100) kwa 

mchanganuo ufuatao:- 

Kituo Watumishi wa 

Mkataba 

Watumishi wa 

Kudumu 
JUMLA 

Makao Makuu 14 13 27 

Tawi la Mwanza 19 38 57 

Tawi la Kigoma 8 5 13 

Tawi la Kyela 3 0 3 

               JUMLA KUU 44 56 100 

  

Pia kuna watumishi watatu (Maafisa wa Jeshi la Wananchi wa Tanzania) 

wanaofanya kazi kwa utaratibu wa kuazimwa (Secondment). 

Changamoto: 

Idara ya Rasilimaliwatu na Utawala inakabiliwa na changamoto zifiatazo:- 

(i) Uhaba wa watumishi 

Kwa sasa Kampuni ina watumishi 100 wa kada mbalimbali ikiwa 

na upungufu wa watumishi 277 ikilinganishwa na idadi 

inayotakiwa ili kutimiza Ikama, yaani watumishi 377. Upungufu 

huu umetokana na kushuka kwa mapato ya Kampuni 

uliosababishwa na meli zake nyingi kutofanya kazi. 

 

(ii) Viwango vidogo vya mishahara 

Kwa muda mrefu Kampuni imekuwa ikilipa viwango vidogo vya 

mishahara ikilinganishwa na watumishi wengine wa Serikali. 

Mpaka kufikia Januari 2020 kiwango cha chini cha mshahara 

kilikuwa Sh. 250,000/=. Viwango hivi vimesababisha kuondokewa 
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na watumishi wengi na kuiacha Kampuni ikiwa haina 

rasilimaliwatu ya kutosha. 

 

(iii) Watumishi wengi kuwa na ajira za mikataba 

Kama jedwali linavyoonesha hapo juu, watumishi 44 kati ya 100 

waliopo wameajiriwa kwa masharti ya Mikataba isiyozidi miaka 

miwili, wengi wao wakiwa wameendelea kuhuisha mikataba hiyo 

kwa miaka mingi iliyopita. 

Ajira hii ya mikataba imekuwa ikiwakatisha tamaa sana watumishi 

kwani wamekuwa hawana uhakika ya muendelezo wa jaira zao hali 

ambayo pia huchangia kuondokewa na watumishi wengi pindi 

wanapopata ajira zenye masharti bora zaidi. 

 

(iv) Ufinyu wa bajeti kwa ajili ya mafunzo 

Kutokana na kushuka kwa uzalishaji katika Kampuni, kumekuwa 

na ufinyu wa bajeti ya kuendesha mafunzo mbalimbali ili 

kuwajengea uwezo watumishi wetu. 

 

(v) Uhaba wa vitendea kazi  

Kampuni kwa ujumla imekuwa ikikabiliwa na uhaba mkubwa wa 

vitendea kazi hususan Ofisi, samani, komputa n.k. Hali hii 

imewafanya watumishi hawa wachache waliopo kufanya kazi kwa 

kubanana sana hivyo kupunguza ufanisi wa kazi. 

 

 

Mkakati wa kutatua changamoto: 

(i) Kampuni imeomba kibali cha kuajiri watumishi 65 ili kujaza nafasi 

zinazohitajika kujazwa mapema kukidhi hitaji la ujio wa meli ya MV. 

Victoria, MV Butiama na MV Mwanza (Tafadhali rejea Kiambatisho 

“B”). Aidha, pia Kampuni imeomba jeshini kupewa watumishi 36 

kwa masharti ya Secondment (Tafadhali rejea Kiambatisho “C”). 
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(ii) Kuanzia tarehe 01 Februari, 2020 Kampuni ilipata kibali cha kulipa 

mishahara mipya yenye viwango bora zaidi na hivyo kupunguza 

tofauti ya mishahara kati yetu na Taasisi nyingine za Serikali. 

Aidha, mishahara hii itaendelea kuboreshwa kwa kadri uzalishaji 

wa Kampuni utakavyokuwa ukiimarika. 

 

(iii) Pia menejimenti kupitia Wizara yetu imeomba Ofisi ya Rais – 

UTUMISHI kubadilisha Ajira za watumishi wa mikataba kuwa za 

Kudumu kwani watumishi hawa wamefanya kazi katika Kampuni 

hii kwa muda mrefu na wana sifa zinazostahili katika utumishi wa 

Umma.  

 

(iv) Kampuni imeendelea kutumia mapato ya ndani kutoa mafunzo 

hususan kwa kada ya ubaharia ili kuhakikisha shughuli za 

uendeshaji wa meli zinakuwa endelevu. Aidha, Menejimenti iliomba 

ufadhili kutoka Taasisi ya “Central Corridor Transit Transport 

Facilitation Agency - CCTTFA” ili kugharimia mafunzo kwa kada 

nyingi zaidi kwa nia ya kuwajengea uwezo watumishi.  

 

(v) Menejimenti imewasilisha mapendekezo Wizarani ili kupita tena 

mgawanyo wa rasilimali kati ya TPA na MSCL ili kupata namna bora 

zaidi ya mgawanyo wa rasilimali hizo kwa faida ya taasisi na Serikali 

kwa ujumla.  

   
4.2 UTENDAJI WA IDARA YA FEDHA NA UHASIBU  

Idara ya Fedha una majukumu yafuatayo:- 

▪ Kusimamia mwenendo wa masuala ya fedha na hesabu za Kampuni 

▪ Kutengeneza taarifa za fedha na kuhakikisha zinawashilishwa kwa 

mamlaka husika kulingana na taratibu. 
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▪ Kuratibu shughuli za ukaguzi wa taarifa za fedha. 

▪ Kusimamia ukusanyaji wa mapato na matumizi ya fedha katika Kampuni 

na kufuatilia upatikanaji wa fedha kutoka vyombo husika. 

▪ Kushauri Menejimenti juu ya masuala yanayohusiana na usimamizi wa 

fedha na mali za Kampuni. 

Muundo wa Idara 

Idara ya fedha ina jumla ya vitengo vinne (4) ambavyo ni Kitengo cha mapato 

(Revenue), Kitengo cha matumizi (Expenditure) na Kitengo cha Usambazaji 

(Supplies), kazi za vitengo hivyo ni kama ifuatavyo:- 

4.2.1 Kitengo cha Matumizi (Expenditure Unit) 

i. Kufanya usuluhishi wa kimahesabu kati ya benki na vitabu vya 

kumbukumbu vya Kampuni (Bank Reconcilliation). 

ii. Kuandaa bajeti ya matumizi ya kawaida. 

iii. Kuandaa malipo 

iv. Kuandaa taarifa za fedha na kuziwakilisha sehemu husika kwa wakati. 

v. Kuhakikisha uwepo wa nyaraka zote za malipo kabla na baada ya kulipa 

vi. Kuhakikisha taratibu na sheria za kifedha zinatekelezwa. 

vii. Kutunza “cashbook”. 

viii. Kuandaa mishahara ya watumishi na taarifa mbalimbali za mishahara na 

kupeleka sehemu husika. 

ix. Kushughulikia matatizo yote ya mishahara inayotokea kwa watumishi.  

 

4.2.2 Kitengo cha Mapato (Revenue) 

i. Kuhakikisha mapato yanakusanywa na kumbukumbu sahihi zinawekwa. 

ii. Kuhakikisha kuna udhibiti mzuri wa mapato ya Kampuni. 

iii. Kuhakisha kuwepo na majalada ya kumbukumbu kwa mapato ambayo 

bado hayajakusanywa. 

4.2.3 Kitengo cha Usambazaji (Supplies) 

i. Kusimamia kumbukumbu za madeni ‘Creditors’ na kuhakisha kuwepo na 

majalada ya kumbukumbu kwa malipo yasiyolipwa. 
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ii. Kusimamia taarifa za fedha za ‘store’ kwa kuweka kumbumbuku za 

manunuzi kwenda ‘store’ na matumizi. 

 

4.2.4 Vyanzo vya mapato vya Kampuni 

Kampuni ina vyanzo vikuu viwili (2)   vya mapato:- 

   Mapato ya ndani 

Haya ni mapato yatokayo na huduma za Meli, kwa kipindi cha kuanzia mwaka 

2014 hadi mwaka 2019, Kampuni imeweza kukisanya kiasi cha shilingi bilioni 

14.5 kama mapato ya ndani ikiwa ni wastani wa shilingi bilioni 2.4 kwa mwaka. 

 Ruzuku 

Hii ni fedha kutoka Serikalini kwa ajili kusaidia ’Subsidize’ gharama Uendeshaji 

na Miradi ya Maendeleo, Kwa kipindi cha kuanzia mwaka 2012 hadi sasa 

Kampuni imepokea ruzuku ya kiasi cha shilingi bilioni 142 kwa ajili ya miradi 

na uendeshaji. 

4.3 BAJETI YA KAMPUNI 

Bajeti ya Kampuni ya Huduma za Meli (MSCL) huandaliwa kila Mwaka wa Fedha 

kwa kufuata matakwa ya sheria ya bajeti, Mpango wa maendeleo wa Taifa, Ilani 

ya uchaguzi ya Chama tawala kilichopo madarakani, Mwongozo wa maandalizi 

ya bajeti unaotolewa na Wizara ya fedha na mipango kila mwaka pamoja na 

Mpango mkakati wa Kampuni (Strategic Plan). Afisa bajeti huwa na jukumu la 

kuratibu mwenendo mzima wa uandaaji wa bajeti hadi inapokamilika. 

Bajeti ya Kampuni imegawanyika katika makundi makuu mawili, kundi la 

kwanza ni bajeti inayohusu matumizi ya kawaida ya Kampuni pamoja na bajeti 

ya mishahara ya wafanyakazi (Recurrent Expenditure) na kundi la pili ni bajeti 

ya fedha za miradi ya maendeleo (Development Expenditure). 

 

Wakuu wa idara huanza kwa kujadiliana na watumishi waliopo chini yao ili 

kuainisha mahitaji yaliyopo katika Idara zao, na ndipo kikao cha Menejimenti 

hufanyika ili kuweka vipaumbele vya Kampuni katika bajeti ya mwaka husika. 
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Baada ya ukomo wa bajeti (Budget Ceiling) kutolewa na Wizara ya Fedha kwa 

upande wa fedha za maendeleo, kitabu cha bajeti kinakamilishwa na kupitishwa 

na Baraza la Wafanyakazi na hatimaye kupitishwa na kusainiwa na Bodi ya 

Wakurugenzi ya Kampuni kikiwa kimesainiwa na Mwenyekiti wa Bodi. 

 

4.3.1 Bajeti ya fedha za maendeleo kati ya mwaka 2017/2018 hadi 2019/20 

 na maoteo ya mwaka wa fedha 2020/2021 

 

Katika mwaka wa fedha 2017/18, bajeti ya fedha za maendeleo kulingana na 

ukomo wa bajeti uliotolewa ilikuwa shilingi 24,496,000,000. Fedha hiyo 

ilitolewa yote na Serikali, hata hivyo kiasi hicho cha fedha hakikuweza kutumika 

katika mwaka huo kutokana na kutokamilika kwa taratibu za manunuzi kwa 

miradi iliyokuwa imepangwa kutekelezwa na badala yake kiasi hicho kilitumika 

katika mwaka uliofuata (2018/19) baada ya kusaini mikataba minne na 

makandarasi. 

 

Katika mwaka wa fedha 2018/19, bajeti ya fedha za maendeleo iliyopitishwa 

kulingana na ukomo wa bajeti ilikuwa shilingi 20,000,000,000. Hata hivyo, 

fedha iliyotolewa na Serikali ilikuwa ni shilingi 36,353,900,000 hii ni kutokana 

na malipo yaliyohitajika kwa makandarasi wanaotekeleza miradi minne 

iliyokuwa imesainiwa. 

 

Katika mwaka wa fedha 2019/20, Serikali ilipitisha bajeti ya shilingi 

70,000,000,000. Hadi kufikia tarehe 31 Januari, 2020 Serikali ilikuwa 

imeishatoa kiasi cha shilingi 38,879,069,885. 

Katika mwaka wa fedha 2020/2021, Kampuni imeotea kiasi cha shilingi 

131,352,362,000 kutumika katika miradi ikiwa ni kuendelea kugharamia 

miradi inayoendelea pamoja na miradi mipya. 
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4.3.3 Miradi ya Maendeleo inayotekelezwa na Kampuni 

Kwa sasa Kampuni inaendelea na utekelezaji wa miradi minne iliyosainiwa 

mnamo tarehe 03 Septemba, 2018 ikishuhudiwa na Mheshimiwa Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. Jonh Pombe Joseph Magufuli. Miradi 

hiyo ni sehemu ya miradi minane iliyokuwa imeishapata makandarasi. Miradi 

inayotekelezwa na MSCL inahusu Ujenzi wa meli moja mpya ya kubeba abiria 

na mizigo katika Ziwa Victoria, Ujenzi wa Chelezo cha kujengea meli katika 

Bandari ya Mwanza Kusini na Ukarabati mkubwa wa meli za MV.Victoria na 

MV.Butiama zilizoko Ziwa Victoria. Hali ya utekelezaji wa miradi hiyo ni kama 

ifuatavyo: - 

i) Mradi wa Ujenzi wa Meli moja mpya katika Ziwa Victoria itakayokuwa 

na uwezo wa kubeba abiria 1,200 na tani 400 za mizigo kwa wakati 

mmoja. Ujenzi wa meli hii unatekelezwa na Mkandarasi aitwaye GAS 

Entec Company Ltd. akishirikiana na KANGNAM Corporation (zote 

kutoka Korea Kusini) pamoja na SUMA JKT kwa gharama ya kiasi cha 

Shilingi Bilioni 89.76. Mradi huu ulioanza kutekelezwa rasmi kuanzia 

mwezi Januari 2019 unatarajiwa kukamilika mwezi Januari 2021 na 

hadi sasa umefikia asilimia 52 ya utekelezaji wake. 

Hadi sasa Mkandarasi ameshalipwa jumla ya Shilingi Bilioni 39.249 

sawa na asilimia 43.72 ya gharama zote za mradi. 

ii) Mradi wa Ujenzi wa Chelezo cha kujengea meli katika Bandari ya 

Mwanza Kusini kitakachokuwa na uwezo wa kubeba meli hadi yenye 

uzito wa tani 4,000. Mradi huu unatekelezwa na Mkandarasi aitwaye 

STX Engine Co. Ltd akishirikiana na SAEKYUNG Construction Co. 

Ltd. zote kutoka nchini Korea Kusini kwa gharama ya Shilingi Bilioni 

36.4. Mradi huu ulioanza kutekelezwa rasmi mwezi Januari, 2019 kwa 

sasa umefikia asilimia 80 ya utekelezaji na unatarajiwa kukamilika 

mwezi Machi, 2020. 

Hadi sasa Mkandarasi ameshalipwa jumla ya Shilingi Bilioni 32.85 

sawa na asilimia 90 ya gharama zote za mradi. 
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iii) Mradi wa ukarabati wa meli ya MV.Victoria unaotekelezwa na Kampuni 

ya KTMI Co. Ltd kwa kushirikiana na Yuko’s Enterprises (EA) ya 

Tanzania kwa gharama ya Shilingi Bilioni 22.71. Mradi huo ulioanza 

kutekelezwa mwezi Machi, 2019 kwa sasa umefikia asilimia 75 ya 

utekelezaji na unatarajiwa kukamilika mwezi Machi, 2020. 

Hadi sasa Mkandarasi ameshalipwa jumla ya Shilingi Bilioni 9.47 

sawa na asilimia 40 ya gharama zote za mradi. 

 

iv) Mradi wa ukarabati wa meli ya MV.Butiama pia unatekelezwa na 

Kampuni ya KTMI Co. Ltd kwa kushirikiana na Yuko’s Enterprises 

(EA) kwa gharama ya Shilingi Bilioni 4.9. Mradi huo ulioanza 

kutekelezwa mwezi Machi, 2019 kwa sasa umefikia asilimia 70 ya 

utekelezaji na unatarajiwa kukamilika mwezi Machi, 2020. 

Hadi sasa Mkandarasi ameshalipwa jumla ya Shilingi Bilioni 2.09 

sawa na asilimia 40 ya gharama zote za mradi. 

 

4.3.4 Miradi ambayo imeishapata makandarasi lakini mikataba yake 

 haijasainiwa ni pamoja na;  

 

i. Ujenzi wa meli moja mpya ya kubeba abiria na mizigo - Ziwa Tanganyika 

ii. Ukarabati mkubwa wa meli ya MV Liemba – Ziwa Tanganyika 

iii. Ukarabati mkubwa wa meli ya MV Umoja - Ziwa Victoria 

iv. Ukarabati Mkubwa wa meli ya MV Serengeti - Ziwa Victoria 

 

Jumla hiyo ya miradi nane hapo juu imekuwa kwenye mipango ya Kampuni 

tangu mwaka wa fedha 2017/18 hadi 2019/20, hata hivyo katika mwaka wa 

fedha 2019/20 Kampuni iliongeza miradi mitatu mipya katika bajeti ya fedha za 

maendeleo ambayo ni;- 
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i. Ujenzi wa meli moja mpya ya mizigo (Wagon ferry) 

katika Ziwa Victoria 

ii. Ujenzi wa meli moja mpya ya mizigo (Barge) katika 

Ziwa Tanganyika 

iii. Ukarabati wa meli ya MT Sangara iliyopo Ziwa 

Tanganyika 

 

Miradi hiyo ilifanya idadi ya miradi inayotakiwa kutekelezwa kufikia 11 katika 

mwaka wa fedha 2019/20. Hata hivyo kati ya miradi iliyosainiwa, miradi mitatu 

ambayo ni Ujenzi wa Chelezo, Ukarabati wa MV Victoria na MV Butiama 

inatarajiwa kukamilika mwezi Machi, 2020. Baada ya miradi hii kukamilika, 

miradi itakayoendelea katika mwaka wa fedha ujao 2020/2021 itabaki 8.  

 

4.3.5 Maoteo ya miradi ya maendeleo inayotegemewa kutekelezwa na 

 Kampuni katika mwaka wa fedha 2020/2021 

 

Katika mwaka wa fedha 2020/2021, Kampuni inategemea kuendelea na 

utekelezaji wa miradi 8 ambayo haitaweza kukamilika au kuanza katika mwaka 

mwaka huu wa fedha na kuongeza miradi mipya 3 ambayo ni;- 

i. Usanifu na Ujezi wa meli moja mpya kubwa ya mizigo katika Bahari ya 

Hindi 

ii. Ukarabati Mkubwa wa meli ya MT Nyangumi na, 

iii. Ukarabati mkubwa wa meli ya MT Ukerewe 

Kwa kuzingatia miradi inayoendelea katia taasisi nyingine za Serikali hususani 

TPA na TRC, miradi kama maboresho ya Bandari ya Dar es salaam na ukarabati 

unaoendelea wa Reli iliyopo (Meter Gauge Rail)  pamoja na ujenzi wa Reli ya 

kisasa (Standard Gauge Railway) sambamba na fulsa zilizopo baharini, Kampuni 

inajiandaa kuongeza wigo wa shughuli zake kwa kuelekea baharini pamoja na 

kuongeza meli za kubebea mizigo katika maziwa makuu ili kuendana na kasi ya 

maendeleo ya usafirishaji yanayokua kila kuchapo nchini na Duniani kote. 
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4.4 UTENDAJI WA IDARA YA MASOKO NA BIASHARA 

Idara hii inahusika na utafutaji wa masoko kwa ajili ya huduma zinazotolewa 

na Kampuni, kupendekeza bei za tozo za huduma zitolewazo na Kampuni, 

kuratibu safari za meli za Kampuni, kushughulikia malalamiko au maoni 

yawateja, kuandaa Mpango Mkakati wa Kampuni na kutoa taswira ya Taasisi 

kwa wadau. 

 

4.4.1 Safari zinazofanywa na meli za MSCL 

Kwa sasa Kampuni ina jumla ya meli nne zinazofanya kazi ambazo ni ;- 

i) MV.Clarias inayofanya kazi kati ya Mwanza na Visiwa vya Nansio – 

Ukerewe kila siku. 

ii) MV.Umoja inayofanya safari zake kati ya Mwanza na Port Bell – 

Uganda kufuatana na upatikanaji wa mizigo hususani ya mabehewa. 

iii) ML.Wimbi inayofanya safari zake kati ya Mwanza na Jinja/Port Bell – 

Uganda.  

iv) MT.Sangara ambayo hufanya safari zake kati ya Kigoma, Bujumbura 

- Burundi, Uvira na Kalemie (DRC).  

4.4.2  Usafirishaji wa abiria na mizigo  
 

Utendaji wa MSCL katika usafirishaji wa abiria na mizigo umekuwa ukipungua 

mwaka hadi mwaka kutokana na sababu zilizoelezwa hapo juu. Aidha, mapato 

yatokanayo na usafirishaji wa abiria na mizigo yamekuwa yakipungua. Jedwali 

Na.4.1 inaonesha hali ya utendaji wa Kampuni kwa kipindi cha miaka saba (7) 

iliyopita yaani kuanzia mwaka 2012/2013 hadi Machi, 2018/2019. 

Jedwali 4.1 Idadi ya abiria, mizigo na mapato 2012/2013 – 2018/2019 

 

S/N 

 

MWAKA 

ABIRIA MIZIGO 

(TANI) 

MAPATO 

1 2012/2013 217,799 124,319 8,818,031,671.00 

2. 2013/2014 279,987 86,330 6,253,128,773.00 

3. 2014/2015 207,695 40,181 5,553,089,575.00 

4. 2015/2016 132,019 38,356 2,357,932,248.71 

5. 2016/2017 75,008 24,333 1,183,273,421.69 
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6. 2017/2018 75,705 20,933 1,222,964,110.00 

7. 2018/2019  105,983 29,580 1,600,169,896.00 

Chanzo: Takwimu za MSCL 

Hata hivyo takwimu zinanonesha kuwa Utendaji huo umeanza kupanda kuanzia 

mwaka wa fedha uliopita (2018/2019) ikiwa ni matokea ya Mpango Mkakati wa 

muda mfupi ambao pamoja na mambo mengine ulihusisha na matengenezo 

madogo kwa ajili ya kurejesha meli tatu kwenye Utendaji. Pia Mkakati huo 

ulihusisha Ufungaji wa mifumo ya kielektroniki ya kukusanyia mapato na 

kudhibiti matumizi. 

4.4.3 Mambo yaliyofanyika kwenye Idara hii 

Pamoja na mambo mengine Idara hii imefanikiwa kufanya yafuatayo:- 

a) Kuandaa Mpango Mkakati wa Kampuni (MSCL Corporate Strategic Plan 

2019/20 – 2023/2024) kwa mara ya kwanza. 

b) Kufanikisha ufungaji wa mfumo wa kukusanyia mapato ya Taasisi kwa 

kushirikiana Wakala ya Serikali Mtandao (e – GA). 

c) Kuanzisha TV ya Kampuni (Online TV) inayojulikana kama Meli TV. 

d) Kuandaa maandiko ya mapendekezo (Concept Notes) ya Ujenzi wa meli 

mpya za mizigo katika Ziwa Tanganyika na Ziwa Victoria. 

e) Kwa kushirikiana na Wadau washirika (yaani Mamlaka ya Usimamizi wa 

Bandari – TPA, Shirika la Reli Tanzania – TRC na Shirika la Reli Uganda – 

URC) kufanikisha kurejesha huduma za usafirishaji wa mabehewa kati ya 

Bandari ya Mwanza na Port Bell -Uganda baada ya huduma hizo 

kusimama kwa zaidi ya miaka 10. Pia juhudi hizi zilifanikisha kuandaliwa 

kwa tozo ya pamoja (joint tariff) ili kuwapunguzia kero wateja. 

 

4.4.4 Changamoto zinazojitokeza 

Katika Utendaji wa Idara zipo changamoto chache zinazojitokeza ambazo ni 

pamoja na hizi zifuatazo:-  

• Ukosefu wa meli za Uhakika kwa ajili ya kutoa huduma na kukidhi Soko 

hususani katika Ziwa Tnganyika. 

• Upungufu wa watumishi mahiri kwenye fani ya Masoko (Marketing field). 
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4.4.5 Mipango ya Idara kwa ajili ya kuboresha huduma 

❖ Idara imepanga kukamilisha maandalizi ya tozo mpya (tariff review) ili 

kuendana na matakwa ya Soko. 

❖ Kuanzisha safari mpya pindi miradi ya Ujenzi wa meli mpya na ya 

Ukarabati wa meli zilizopo itakapokamilika. 

❖ Kubuni vyanzo vingine vya mapato kama vile kuanzisha huduma ya 

matangazo kupitia TV zilizomo kwenye meli za kubeba abiria na kuanzisha 

safari za kitalii. 

 

4.5 TAARIFA YA KITENGO CHA SHERIA 

4.5.1 Hadhi ya kisheria ya MSCL 

Kampuni ya Huduma za Meli ilianzishwa chini ya Sheria ya Makampuni Cap. 

212 kama ilivyofanyiwa marekebisho mwaka 2002 na kutangazwa katika gazeti 

la Serikali GN. Na. 125A la tarehe 21 June 1999.  Hata hivyo, tangu kipindi hiki 

Kampuni haijawahi kupeleka kwa Msajili wa Makampuni (BRELA) taarifa za kila 

mwaka “Annual Return” kama Sheria ya Makampuni Cap 212 inavyoelekeza 

katika kifungu Namba 128 tangu Kampuni hii ianzishwe. 

Hata hivyo, kuna marekebisho katika Makao Makuu ya Kampuni kutoka Dar es 

Salaam kuja Mwanza na suala hili hajawahi kujulishwa Msajili wa Makampuni 

(BRELA) kama inavyohitajika katika kifungu na. 111 cha Sheria ya Makampuni 

Cap 212.  Pia Bodi ya Wakurugenzi imekuwa ikibadilishwa mara kwa mara 

tangu Kampuni ianzishwe. 

4.5.2 Taarifa ya kesi za MSCL 

Kwa kipindi cha miaka mitatu (3) yaani toka mwaka 2017 hadi mwaka 2020 

Kampuni ya Huduma za Meli imekuwa na mashauri 16 ambayo baadhi 

yameshatolewa uamuzi na kuisha na mengine yanaendelea hadi sasa kutokana 

na Walalamikaji kukata Rufaa katika Mahakama za Juu.  Taarifa ya kesi 

inaambatanishwa katika Kiambatisho “D” kwa ufafanuzi zaidi. 
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4.5.3 Changamoto. 

Katika kipindi hiki cha miaka mitatu (3) kitengo cha Sheria kimekuwa na 

changamoto kubwa ya ya upungufu wa watendaji. 

4.5.4 Matarajio ya Kitengo cha Sheria 

Kubadili jina la Kampuni ya Huduma za Meli (Marine Services Company Limited 

– MSCL) na kuwa Shirika la Meli Tanzania (Tanzania Shipping Corporation) na 

hatimaye kuwezesha kutungwa kwa Sheria yake itakayoiongoza Taasisi. 

4.6 UTENDAJI KATIKA IDARA YA UFUNDI 

Idara hii inahusika na kuratibu pamoja na kusimamia matengenezo ya meli 

(both ship maintenance and repairs). Hii Idara ni mhimili mkubwa wa 

Uendeshaji wa Taasisi kwani Uimara wa vyombo (meli) unategemea zaidi ufansi 

wa Idara hii.  

4.6.1 Hali ya meli za MSCL 

Kwa sasa ni meli nne tu zinazofanya kazi kati ya meli 14 na boti moja. Hali ya 

meli hizo ni kama ilivyoainishwa kwenye jedwali hapo chini:- 

Jedwali Na.4.2: Hali ya Meli za MSCL kwa kila Ziwa 

JINA LA MELI MWAKA 
WA 

KUJENG

WA 

UWEZO WA MELI HALI YAKE YA SASA MUDA WA 
KUANZA 

KUZALISHA 

MAPATO 

ABIRIA MIZIGO 

(Tani) 

A:  TAWI LA MWANZA (ZIWA VICTORIA) 

1. MV. UMOJA 1964  - 1,200 
(loose 

cargo) 
au 

Behewa 
19 

Inafanya kazi japo 
mitambo yake 

imechakaa. Itafanyiwa 
ukarabati mkubwa 

pindi mkataba wake 
utakaposainiwa. 

Inaendelea 
kufanya kazi   

2. MELI MPYA 

(MV.MWANZA)  

2019 - 

2021 

1,200 400 & 

Magari 
madogo 
20 

Iko kwenye ujenzi na 

inatarajiwa kukamilika 
Januari, 2021 

Januari, 2021 
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JINA LA MELI MWAKA 
WA 

KUJENG
WA 

UWEZO WA MELI HALI YAKE YA SASA MUDA WA 
KUANZA 

KUZALISHA 
MAPATO 

ABIRIA MIZIGO 

(Tani) 

3. MV. VICTORIA 1960 1,200 200 Iko kwenye ukarabati 
mkubwa na inatarajiwa 

kukamilika Machi, 
2020 

Aprili, 2020 

4. MV. Serengeti 1988 593 350 Imesimama, ukarabati 
unasubiri kusainiwa 

kwa mkataba. 

Julai 2020 

5. MV. Butiama 1980 200 100 Iko kwenye ukarabati 
mkubwa 

Aprili ,2020 

6. MV. CLARIAS 1961 216 10 Inafanya kazi Inaendelea 

kuzalisha 

7. MT. Nyangumi 

(Meli ya kubeba 
mafuta) 

1958 - 350 Imesimama, 

itatengenezwa katika 
mpango wa MSCL wa 

muda mrefu.  

Mpango wa 

muda mrefu. 

8. ML.Wimbi 1938 - 120 Inafanya kazi Inaendelea 
kuzalisha 

9. ML.Maindi 1938 - 120 Imesimama, 
itatengenezwa katika 

mpango wa MSCL wa 
muda mrefu.  

Mpango wa 
muda mrefu. 

10. MT. Ukerewe 

(Meli ya uokozi – 
“Motor Tug”) 

1983 - 540 

 

 

Imesimama, 

imetengewa fedha za 
matengenezo katika 

mwaka wa Fedha 
2020/2021.  

Inategemeana 

na kukamilika 
kwa taratibu 

za manunuzi 
kwa ajili ya 
kumpata 

Mkandarasi. 

B: TAWI LA KIGOMA (ZIWA TANGANYIKA) 

1. MELI MPYA 2019 -
2021 

600 400 Inatarajiwa kuanza 
kujengwa pindi 

Mkataba wa Ujenzi 
wake utakaposainiwa 

Inategemeana 
na kusainiwa 

kwa Mkataba 
husika 

2. MV. Liemba 1913 600 200 Imesimama, ukarabati 
unasubiri kusainiwa 

kwa mkataba. 

Inategemeana 
na kusainiwa 

kwa Mkataba 
husika 

3. MT.Sangara 

(Meli ya kubeba 
mafuta) 

1981 - 400 Inafanya kazi japo 

mitambo yake 
imechakaa. Inatarajiwa 
kufanyiwa ukarabati 

Inaendelea 

kufanya kazi   
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JINA LA MELI MWAKA 
WA 

KUJENG
WA 

UWEZO WA MELI HALI YAKE YA SASA MUDA WA 
KUANZA 

KUZALISHA 
MAPATO 

ABIRIA MIZIGO 

(Tani) 

kwenye mwaka wa 
fedha 2020/2021 

4. MV.MWONGOZO 1982 800 80 Imesimama, inasubiri 

tathmini ya kitaalamu. 

Mpango wa 

muda mrefu 

5. BOTI YA SEA 

WARRIORS  

- 10 - Imesimama, iko 

kwenye mpango wa 
muda mrefu. 

Mpango wa 

muda mrefu 

 

C:  TAWI LA KYELA (ZIWA NYASA) 

1. MV. SONGEA 1974 200 43.5 Imesimama, iko 
kwenye mpango wa 
muda mrefu. 

Mpango wa 
muda mrefu 

2. MV. IRINGA 1974 138 5 Imesimama, iko 

kwenye mpango wa 
muda mrefu. 

Mpango wa 

muda mrefu 

Chanzo: Takwimu za MSCL 

4.6.2 Changamoto zinazoikabili Idara ya Ufundi 

Idara hii imekuwa ikikabiliwa na Upungufu wa wataalamu kwa muda mrefu na 

hivyo kuathiri Utendaji wa Idara husika. Sababu kubwa inayopelekea uhaba wa 

wataalamu ni kutokana na kuwepo kwa maslahi duni. 

Ni matarajio ya Kampuni kuwa kupitishwa kwa Muundo mpya sambamba na 

kuidhinishwa kwa malipo ya viwango vipya vya mishahara kwa pamoja itasaidia 

kupata watumishi mahiri watakaotumika katika Idara hii. 

Aidha Idara ya Ufundi imekuwa ikipata changamoto ya Utendaji kutokana na 

uhaba wa vitendea kazi kama vile karakana na vipuri. 

4.6.2 Mkakati ya Idara 

Idara imeweka mkakati wa kuzifanyia matengenezo ya mara kwa mara (regular 

preventive maintenance) meli za Kampuni ili kuhuisha Utendaji kazi wake. Pia 

Idara ina mpango wa kuhakikishia kuwa vipuri hitajika vinakuwepo kwenye stoo 
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ya Kampuni na melini ili kukidhi mahitaji ya dharura na hivyo kuepusha 

uharibifu mkubwa kwa mitambo ya meli hizo. 

5.0 MIPANGO YA KAMPUNI 

Mipango ya Kampuni imeainishwa kwenye Andiko la Mpango Mkakati wa 

Kampuni (MSCL Corporate Strategic Plan) ambalo kwa sasa linasubiri idhini 

kutoka kwa Katibu Mkuu – Uchukuzi. 

Mipango hiyo ni pamoja na hii ifuatayo :- 

i) Kuongeza idadi ya meli kwa kujenga jumla ya meli mpya 8 ifikapo 

mwezi Juni, 2024, 

ii) Kuzifanyia Ukarabati mkubwa meli 11 zilizopo, 

iii) Kununua boti 3 mpya za Mwendo kasi kwa ajili ya shughuli za Uokoaji 

na kitalii. 

iv) Kuzifanyia matengenezo ya mara kwa mara (preventive maintenance) 

meli za Kampuni ili kuhuisha Maisha ya meli hizo. 

v) Kuanzisha huduma za Usafirishaji wa mizigo katika Ukanda wa Bahari 

Hindi. 

vi) Kuhakikisha Mpango wa Uokozi unaandaliwa na kuanza kutumika 

ifikapo mwezi Juni, 2024, 

vii) Kuhakikisha Ukaguzi kuhusiana na Usalama na masuala ya utunzaji 

wa mazingira katika meli za MSCL unafanyika ifikapo mwezi Juni, 

2024, 

viii) Kurudisha safari za meli kuelekea vituo mbalimbali katika maziwa yote 

matatu ambazo zilisitishwa kutokana na uhaba wa meli au 

kukosekana kwa soko katika siku za nyuma na pia kuanzisha njia 

mpya ifikapo mwezi Juni 2024. 

ix) Kubadilisha jina la Kampuni na kuwa Shirika la Meli Tanzania na 

kuwezesha Utungaji wa Sheria yake. 
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6.0 HITIMISHO 

Hii ni taarifa fupi ya Utendaji wa Kampuni iliyojikita katika kutoa picha ya 

Kampuni tangu kuanzishwa kwake na vipindi tofauti ilivyopitia. Kwa ujumla 

Utendaji wa Kampuni umeanza kuhuishwa kutokana na Uwekezaji mkubwa 

unaofanywa na Serikali kupitia miradi mikubwa ya maendeleo inayoendelea 

kutekelezwa na mingine iliyotengewa fedha kwenye Bajeti ijayo ya Serikali.  

Sambamba na jitihada hizo zinazoendelea kufanywa na Serikali pia Menejimenti 

ya Kampuni imeweka mikakati mbalimbali ya kuhakikisha kuwa Kampuni 

inakua na hatimaye kuwa mahiri yenye kutoa huduma Salama, Bora na zenye 

Ushindani kwa wateja wake katika Ukanda wa maziwa na Bahari Hindi. Ni 

matarajio ya Kampuni kuwa kupitia Mpango Mkakati wake MSCL itaondokana 

na utegemezi kwa Serikali na kuanza kutoa Gawio kwa Serikali ifikapo mwaka 

2021/2022. 

 

 

Eric B. Hamissi 

Afisa Mtendaji Mkuu 

 

 


